Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi?

Chủ nhật, 10/03/2019 | 14:46 GMT+7

CHẤN HƯNG (t/h)

Đất có Giấy chứng nhận (sổ đỏ) là một trong những điều kiện để được bồi thường. Tuy nhiên, một câu hỏi đặt ra là đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi?

Điều kiện được bồi thường

Khoản 1 Điều 74 Luật Đất đai 2013 quy định: Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 Luật Đất đai 2013 thì được bồi thường. Theo đó, hộ gia đình, cá nhân để được bồi thường phải có đủ 2 điều kiện sau:

- Đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm;

- Có Sổ đỏ hoặc có đủ điều kiện để được cấp Sổ mà chưa được cấp.

Như vậy, trường hợp không có sổ đỏ sẽ được bồi thường nếu đất đang sử dụng có đủ điều kiện cấp sổ nhưng chưa được cấp.

Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi?

Đủ điều kiện cấp sổ đỏ mà chưa cấp được cấp sổ gồm 2 trường hợp sau:

Trường hợp 1: Có giấy tờ về quyền sử dụng đất

Người sử dụng đất được coi là có giấy tờ về quyền sử dụng đất nếu có một trong các loại giấy tờ sau:

 1 - Giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013, cụ thể:

- Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai.

- Giấy chứng nhận QSDĐ tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15/10/1993.

- Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho QSDĐ hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

- Giấy tờ chuyển nhượng QSDĐ, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15/10/1993 được UBND cấp xã xác nhận;

- Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;

- Giấy tờ về QSDĐ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất như: Bằng khoán điền thổ; Văn tự mua bán nhà ở, tặng cho nhà ở, đổi nhà ở…

Giấy tờ về QSDĐ theo Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai (sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 01/2017/NĐ-CP) gồm:

- Sổ mục kê đất, sổ kiến điền lập trước ngày 18/12/1980.

- Một trong các giấy tờ được lập trong quá trình thực hiện đăng ký ruộng đất theo Chỉ thị số 299-TTg.

  Đất không có Sổ đỏ có được bồi thường? (Ảnh minh họa) 

Đất không có Sổ đỏ có được bồi thường? (Ảnh minh họa) 

2 - Các loại giấy tờ theo quy định tại Điều 100 Luật Đất đai và Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP mà đứng tên người khác (có kèm theo giấy chuyển QSDĐ có chữ ký).

3 - Bản án hoặc quyết định của Tòa án về QSDĐ của hộ gia đình, cá nhân…

4 - Quyết định giao đất, cho thuê đất của Nhà nước cho hộ gia đình, cá nhân từ trước ngày 15/10/1993.

Trường hợp 2: Không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

Trường hợp không có các giấy tờ về QSDĐ mà đủ điều kiện cấp Sổ đỏ khi Nhà nước thu hồi đất thì người sử dụng đất sẽ được bồi thường về đất (Theo quy định tại khoản 1 Điều 13 Nghị định 47/2014/NĐ-CP).

Để biết đất không có giấy tờ có được cấp Sổ đỏ hay không hãy xem: Cơ hội cấp Sổ đỏ cho đất không có giấy tờ.

Như vậy, người sử dụng đất không có Sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi đất nếu trường hợp không có Sổ đỏ vì lý do là chưa được cấp sổ nhưng có đủ điều kiện để cấp.

(Nguồn: LuatVietnam.vn)

Từ khóa: