Ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10 có bắt buộc phải tặng quà?

Thứ năm, 18/10/2018 | 09:05 GMT+7

YẾN LINH

Ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10 đang đến rất gần, nhiều lao động nữ được cơ quan, tổ chức tặng quà nhưng cũng có không ít lao động nữ không có quà tặng này từ nơi làm việc. Vì sao?

Ngày 20/10 trở thành ngày để mỗi người tôn vinh, bày tỏ sự yêu mến đến những người phụ nữ. Những đóa hoa, món quà và lời chúc tuyệt vời nhất được mọi người gửi tặng đến các bà, mẹ, chị, em.

Ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10 năm nay vào thứ 7. Vì vậy, nhiều cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp tổ chức kỷ niệm, liên hoan, tặng quà cho các lao động nữ. Bên cạnh đó, nhiều cơ quan cũng không tổ chức tặng quà cho lao động nữ vào ngày này, có rất nhiều người thắc mắc về việc này. Vậy việc tặng quà vào ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10 có bắt buộc phải tặng quà?

Quà tặng 20.10 có bắt buộc? Ảnh minh họa:I.T
Quà tặng 20.10 có bắt buộc? Ảnh minh họa:I.T

Điểm 3 Điều 6, Quyết định 1910/QĐ-TLĐ ngày 19/12/2016 về Quy định thu, chi, quản lý tài chính công đoàn cơ sở do Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam ban hành quy định:

3. Chi hoạt động phong trào:

3.7. Chi tổ chức các hoạt động về giới và bình đẳng giới:

Chi tuyên truyền, tổ chức hoạt động nhân ngày Quốc tế phụ nữ 8/3, ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10, ngày Gia đình Việt Nam 28/6, ngày Quốc tế Hạnh phúc 20/3, ngày Dân số 26/12.

Đối với các doanh nghiệp, cơ quan, công ty tổ chức tặng quà cho lao động nữ nhân ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10 trong giới hạn nhất định thì sẽ được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Việc này được quy định rõ tại Khoản 4, Điều 1, Nghị định 91/2014/NĐ-CP: "Các khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động sẽ được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp nếu thỏa điều kiện của quy định pháp luật, trong giới hạn nhất định". 

Như vậy, tặng quà nhân ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10 không mang tính chất bắt buộc mà mang tính khuyến khích. Việc tặng quà vào ngày 20/10 tùy thuộc vào vào tình hình tài chính của công đoàn cơ quan có thể chi hoặc không chi trong việc tuyên truyền, tổ chức hoạt động nhân ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10. Nếu chi thì có thể chi quà bằng hiện vật hoặc hình thức khác tùy theo năng lực tài chính công đoàn.

theo Dân Việt

Từ khóa: